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DIBAJI 

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania inatambua changamoto ya ongezeko 

la vihatarishi vya maafa vinavyotokana na mabadiliko ya tabianchi. Aidha, Serikali 

inatambua umuhimu wa kuchukua hatua madhubuti za kuimarisha ustahimilivu wa 

Taifa katika nyanja zote za maendeleo dhidi ya changamoto hizo. Miongoni mwa 

hatua zilizochukuliwa na Serikali kukabiliana na changamoto hizo ni pamoja na 

kuandaa Ramani za Vihatarishi vya Maafa Vinavyotokana na Mabadiliko ya Tabianchi 

kama nyenzo ya kimkakati itakayosaidia kuongoza mchakato wa upangaji wa 

maendeleo na ufikiaji wa maamuzi katika ngazi ya Taifa hadi ngazi za msingi. 

Ramani zilizoandaliwa zinatoa taarifa za vihatarishi vya maafa kwa kutumia teknolojia 

ya mifumo ya taarifa za kijiografia zinazowezesha utambuzi wa maeneo yaliyo katika 

hatari zaidi ya kuathirika na majanga yanayotokana na mabadiliko ya tabianchi kama 

mafuriko, ukame na ongezeko la joto. Kwa kuzingatia viashiria vya kijamii, kiuchumi, 

kimazingira na kiteknolojia, ramani hizi zinasaidia kutoa uelewa mpana wa vihatarishi 

vya maafa na kuwezesha kuchukuliwa kwa hatua madhubuti na sahihi zinazotegemea 

ushahidi wa kitakwimu. 

Mwongozo wa Uzingatiaji wa Vihatarishi vya Maafa Vinavyotokana na Mabadiliko ya 

Tabianchi katika Mipango ya Maendeleo, umeandaliwa ikiwa ni sehemu ya utekelezaji 

wa masharti ya kifungu cha 31(2)(a) cha Sheria ya Usimamizi wa Maafa, Sura ya 242 

kinachotoa wajibu kwa Wizara, Idara, taasisi za Serikali, Tawala za Mikoa, na 

mamlaka za Serikali za mitaa kujumuisha katika mipango na bajeti zao hatua za 

kuzuia na kupunguza madhara ya majanga na kujiandaa kukabiliana na maafa. Aidha, 

umezingatia sheria mbalimbali za kisekta zilizopo na majukumu yanayotekelezwa 

katika sekta na Taasisi hizo.  

Lengo la kuandaa mwongozo huu kuzisaidia taasisi za Serikali, sekta binafsi, 

mashirika ya maendeleo na wadau wengine kutumia ipasavyo ramani hizi katika 

upangaji na utekelezaji wa mipango na mikakati katika uendelezaji wa miundombinu, 

usimamizi wa matumizi ya ardhi na shughuli za kiuchumi. Ni matarajio yetu kuwa, 

nyenzo hii itaongeza uratibu wa vihatarishi; kuimarisha hatua za kuzuia na kupunguza 

maafa; kujiandaa na kukabiliana na maafa na hivyo kufikia azma ya maendeleo 

endelevu. 
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Tunatoa wito kwa wadau wote kuzingatia mwongozo huu katika maeneo yao ya 

utekelezaji, ili kuhakikisha kuwa mipango ya maendeleo inazingatia vihatarishi vya 

maafa na inajenga ustahimilivu kwa mabadiliko ya tabianchi. Kwa pamoja, tunaweza 

kuijenga Tanzania salama, imara na yenye kustahimili mabadiliko ya tabianchi kwa 

manufaa ya kizazi cha sasa na baadaye. 

 
 
 
 

Dkt. Jim James Yonazi 
 Katibu Mkuu, 
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1. UTANGULIZI 

1.1. Maafa ni madhara yanayotokana na janga. Maafa yanajumuisha uharibifu wa 

mfumo wa kawaida katika jamii ambao husababisha vifo, majeruhi, madhara ya 

kisaikolojia, uharibifu wa mali, mazingira, huduma za kiuchumi na kijamii, ambapo 

jamii iliyoathirika haiwezi kukabili kwa kutumia rasilimali zake bila msaada kutoka 

nje ya jamii hiyo. Ili maafa yatokee ni lazima liwepo janga na vitu vinavyoweza 

kuathiriwa ikiwemo watu, mali, miundombinu na mazingira. Majanga 

yamegawanyika katika sehemu mbili ambazo ni; majanga yanayotokana na nguvu 

za kiasili na majanga yanayosababishwa na shughuli za kibinadamu.  

1.2. Takwimu kutoka kanzidata ya Idara ya Menejimenti ya Maafa zinaonesha kuwa 

katika kipindi cha miaka kumi (2014–2024), Tanzania imekumbwa na majanga 

mbalimbali yakiwemo yanayohusiana na mabadiliko ya tabianchi yaliyoathiri 

maisha na mali za wananchi kwa kiwango kikubwa. Majanga hayo ni pamoja na 

mafuriko, ukame na mvua zinazoambatana na upepo mkali. Katika kipindi hicho, 

majanga haya yamesababisha madhara ya moja kwa moja kwa watu wapatao 

695,559, vifo vya watu 961, na uharibifu wa nyumba 103,321 ambapo nyumba 

17,848 zilibomoka kabisa.  

1.3. Kwa kutambua kuwa maafa yanayotokana na mabadiliko ya tabianchi ni 

mtambuka kwa kuwa madhara yake huathiri sekta zaidi ya moja, Serikali 

imeandaa Ramani za Vihatarishi vya Maafa Vinavyotokana na Mabadiliko ya 

Tabianchi ambazo zinagusa sekta zote muhimu pamoja na kuandaa Mwongozo 

wa kuzingatia Ramani hizo kwenye mipango na shughuli za maendeleo ili 

kuimarisha juhudi za pamoja katika kuzuia, kupunguza madhara, kujiandaa, 

kukabili na kurejesha hali kutokana na maafa. 
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2. CHIMBUKO LA MWONGOZO 

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania imeandaa Ramani za Vihatarishi 

vya Maafa Vinavyotokana na Mabadiliko ya Tabianchi (Tanzania Climate 

Vulnerability Maps) kwa lengo la kuongoza shughuli muhimu za maendeleo nchini 

kama vile upangaji wa matumizi ya ardhi, kilimo, ujenzi na mipango miji. Ramani 

hizi zimekusudiwa kwanza, kuimarisha ustahimilivu wa shughuli za kiuchumi na 

kijamii pamoja na miundombinu dhidi ya vihatarishi vitokanavyo na athari za 

mabadiliko ya tabianchi. Pili, kuwezesha maamuzi yanayotegemea taarifa sahihi 

za vihatarishi katika sekta mbalimbali zenye uthibitisho wa hali ilivyo na 

itakavyokuwa baadae. Hivyo, mwongozo huu umeandaliwa mahususi ili kuainisha 

sekta na maeneo yanayopaswa kuzingatia Ramani za Vihatarishi vya Majanga 

yanayotokana Mabadiliko ya Tabianchi katika utekelezaji wa mipango na shughuli 

zake.  
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3. LENGO LA MWONGOZO 

3.1. Mwongozo huu unalenga kuweka utaratibu kwa wizara, idara, wakala, sekretarieti 

za mikoa, mamlaka za serikali za mitaa na sekta binafsi kuzingatia na kutumia 

Ramani za Vihatarishi vya Maafa yanayotokana na mabadiliko ya tabianchi katika 

upangaji na utekelezaji wa mipango na mikakati katika uendelezaji wa 

miundombinu, usimamizi wa matumizi ya ardhi na shughuli za kiuchumi ili kukuza 

ustahimilivu dhidi ya majanga na kuweka uelewa wa pamoja wa matokeo ya 

mabadiliko ya tabianchi katika sekta mbalimbali kwa lengo la kuchukua hatua 

muhimu zenye uthibitisho wa hali ilivyo na itakavyokuwa baadae. 

3.2. Malengo mahususi ni yafuatayo:  

(i) Kuimarisha matumizi ya Ramani za Vihatarishi vya Majanga katika upangaji 

na utekelezaji wa mipango na mikakati katika uendelezaji wa miundombinu, 

usimamizi wa matumizi ya ardhi na shughuli za kiuchumi; 

(ii) Kujumuisha taarifa za vihatarishi vya majanga vinavyotokana na mabadiliko 

ya tabianchi na taarifa za hali mbaya ya hewa katika mipango ya maendeleo; 

na 

(iii) Kuwezesha tafsiri ya taarifa za matukio ya majanga yanayohusiana na 

mabadiliko ya tabianchi katika kufanya makadirio ya hatari mbalimbali za 

majanga katika shughuli za kiuchumi na kijamii.  
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4. MAWANDA 

Mwongozo huu utatumiwa na wizara, idara, wakala, sekretarieti za mikoa, 

mamlaka za serikali za mitaa na sekta binafsi Tanzania Bara katika kuzingatia 

Ramani za Vihatarishi vya Maafa Vinavyotokana na Mabadiliko ya tabianchi wakati 

wa kuandaa, kusimamia na kutekeleza mipango na shughuli mbalimbali za 

maendeleo katika sekta na ngazi husika.  
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5. MSINGI WA KISHERIA 

5.1. Ramani za Vihatarishi vya Maafa Vinavyotokana na Mabadiliko ya Tabianchi 

zimeandaliwa chini ya kifungu cha 4(2)(s) cha Sheria ya Usimamizi wa Maafa, 

Sura ya 242. Aidha, Mwongozo wa kuzingatia Ramani hizo umeandaliwa ikiwa ni 

utekelezaji wa masharti ya kifungu cha 4(2)(a) cha Sheria ya Usimamizi wa Maafa, 

Sura ya 242 kinachoipa mamlaka Ofisi ya Waziri Mkuu kutayarisha, kuhuisha na 

kuratibu utekelezaji wa sera, sheria, kanuni, mikakati, mipango na taratibu za 

utendaji kwenye shughuli zote zinazohusiana na usimamizi wa maafa Tanzania 

Bara. Pia, Mwongozo huu ni utekelezaji wa tamko Na. 3.2.2(iv) la Sera ya Taifa 

ya Usimamizi wa Maafa ya mwaka 2004 (Toleo la Mwaka 2025). 

5.2. Vilevile, Mwongozo umezingatia masharti na wajibu wa sekta mbalimbali kama 

ilivyoanishwa kwenye sheria za sekta husika kama zilivyoainishwa katika aya 

namba 5.3 hadi aya namba 5.11 hapa chini.   

5.3. Katika Sekta ya Ardhi Mwongozo umezingatia wajibu ulioainishwa katika sheria 

mbalimbali ikiwemo Sheria ya Ardhi, Sura ya 113; Sheria ya Ardhi ya Vijiji, Sura 

ya 114; Sheria ya Upimaji Ardhi, Sura ya 324; Sheria ya Mipango ya Matumizi ya 

Ardhi, Sura ya 116; Sheria ya Mipango Miji, Sura ya 355; Sheria ya Serikali za 

Mitaa (Mamlaka za Wilaya), Sura ya 287; na Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka 

za Miji), Sura ya 288. 

5.4. Katika Sekta ya Ujenzi na Miundombinu, sheria zilizozingatiwa ni pamoja na 

Sheria ya Barabara, Sura ya 167; Sheria ya Vivuko, Sura ya 173; Sheria ya Usajili 

wa Wasanifu na Wapima Majengo, Sura ya 269; Sheria ya Usajili wa Wahandisi, 

Sura ya 63; Sheria ya Upambaji wa Majengo Katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 

, Sura ya 293; Sheria ya Ardhi, Sura ya 113; Sheria ya Ardhi ya Vijiji, Sura ya 114; 

Sheria ya Bandari, Sura ya 166; Sheria ya Usimamizi wa Mazingira, Sura ya 191; 

Sheria ya Utwaaji Ardhi, Sura ya 118; na Sheria ya Baraza la Ujenzi la Taifa, Sura 

ya 162. 

5.5. Sekta ya Uchukuzi, Sheria zilizozingatiwa ni pamoja na Sheria ya Reli, Sura ya 

170; Sheria ya Usafiri wa Anga, Sura ya 80; Sheria ya Bandari, Sura ya 166; 

Sheria ya Mamlaka ya Hali ya Hewa, Sura ya 157; na Sheria ya Wakala wa Meli 

Tanzania, Sura ya 415. 



6 

 

5.6. Kwa upande wa Sekta ya Kilimo, sheria zilizozingatiwa ni pamoja na Sheria ya 

Taifa ya Umwagiliaji, Sura ya 435; Sheria ya Usalama wa Chakula, Sura ya 249; 

na Sheria ya Taasisi ya Utafiti wa Kilimo Tanzania, Sura ya 51.  

5.7. Sekta ya Mifugo na Uvuvi, Sheria zilizozingatiwa ni pamoja na Sheria ya Ardhi ya 

Malisho na Rasilimali ya Vyakula vya Wanyama, Sura ya 180; Sheria ya 

Utambuzi, Usajili na Ufuatiliaji wa Mifugo, Sura ya 184; Sheria ya Magonjwa ya 

Wanyama, Sura 156; Sheria ya Uvuvi, Sura ya 279; Sheria ya Taasisi ya Utafiti 

wa Uvuvi Tanzania, Sura ya 280. 

5.8. Katika Sekta ya Usimamizi wa Mazingira, Mwongozo huu umezingatia wajibu 

ulioainishwa katika Sheria ya Usimamizi wa Mazingira, Sura ya 191 na kanuni 

zake. 

5.9. Sekta ya Maliasili na Utalii, Sheria zilizozingatiwa ni pamoja na Sheria ya Ardhi ya 

Malisho na Rasilimali ya Vyakula vya Wanyama, Sura ya 180; Sheria ya Maliasili 

na Utalii, Sura ya 331; Sheria ya Hifadhi za Taifa na Sura ya 282, Sheria ya 

Uhifadhi wa Wanyamapori, Sura ya 283. 

5.10. Sekta ya Nishati, Sheria zilizozingatiwa zinajumuisha Sheria ya Umeme, Sura 

ya 131; Sheria ya Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji, Sura ya 

414, Sheria ya Nishati Jadidifu, Sura ya 323, na Sheria ya Petroli, Sura ya 392. 

5.11. Sekta ya Madini, Sheria zilizozingatiwa ni pamoja na Sheria ya Madini, Sura ya 

123. 
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6. MATOKEO TARAJALI YA UTEKELEZAJI WA MWONGOZO 

Matokeo yanayotarajiwa kutokana na utekelezaji wa mwongozo huu ni pamoja na:  

(i) Kuimarika kwa shughuli za kiuchumi, mundombinu na uhimilivu wa jamii, 

shughuli za kiuchumi na miundombinu dhidi ya madhara ya maafa 

yanayotokana na mabadiliko ya tabianchi. 

(ii) Kuongezeka kwa kiwango cha uzingatiaji wa vihatarishi vya maafa 

yanayohusiana na mabadiliko ya tabianchi katika sera, program za miradi, 

mipango ya muda mfupi na muda mrefu pamoja na mikakati ya uendelezaji 

wa miundombinu, usimamizi wa matumizi ya ardhi na shughuli za kiuchumi. 

  



8 

 

7. RAMANI ZA VIHATARISHI VYA MAAFA VINAVYOTOKANA NA 
MABADILIKO YA TABIANCHI 

7.1. Ramani za Vihatarishi vya Maafa Vinavyotokana na Mabadiliko ya tabianchi 

zimeandaliwa katika Mfumo wa Taarifa za Kijiografia (Geographical Information 

System -GIS) zinazojumuisha viashiria vya vihatarishi vya maafa, taarifa za hali 

ya hewa, miundombinu muhimu pamoja na shughuli za kiuchumi na kijamii hadi 

ngazi ya wilaya. Ramani hizo zinawezesha kuhusianisha taarifa za majanga 

yanayotokana na mabadiliko ya tabianchi, taarifa za vitu vilivyopo ardhini (mfano, 

maeneo yaliyojengwa, idadi ya watu, pato la Taifa, kilimo, miundombinu n.k) 

pamoja na taarifa za athari za maafa kwa maeneo husika kwa kuzingatia ukubwa 

wa janga na hali ya kujirudia. Ramani hizo zinapatikana kupitia Jukwaa la Kitaifa 

la Kidijitali la Vihatarishi vya Tabianchi kupitia tovuti: https://tcvmp.pmo.go.tz. 

7.2. Kwa kutumia jukwaa hili, Tanzania inaweka msingi madhubuti wa kujenga Taifa 

linalostahimili mabadiliko ya tabianchi na kupunguza hatari ya majanga kwa 

shughuli za kiuchumi na kijamii.  

7.3. Taarifa zinazopatikana kupitia ramani hizi zitasaidia katika: 

(iv) Kufanya tathmini ya vihatarishi vinavyotokana na mabadiliko ya tabianchi 

na kupanga hatua za kupunguza athari zake. 

(v) Kuwezesha upangaji na utekelezaji wa shughuli za kiuchumi na kijamii 

ikiwemo matumizi ya ardhi, mipango miji, ujenzi wa miundombinu na 

shughuli za kilimo, mifugo, uvuvi, na usafirishaji. 

(vi) Kusaidia uchambuzi, upembuzi yakinifu na usanifu wa kina wa miradi ya 

maendeleo kwa kuzingatia mazingira halisi ya mabadiliko ya tabianchi. 

(vii) Kuongeza uwezo wa nchi kupanga na kutekeleza mipango ya kuzuia, 

kupunguza na kujiandaa na maafa yanayohusiana na mabadiliko ya 

tabianchi. 
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8. UMUHIMU WA KUZINGATIA VIHATARISHI VYA MAAFA 
YANAYOTOKANA NA MABADILIKO YA TABIANCHI KWENYE 
SHUGHULI ZA MAENDELEO 

8.1. Katika miaka ya hivi karibuni, dunia imeshuhudia kuongezeka la matukio ya maafa 

yanayotokana na mabadiliko ya tabianchi kama vile mafuriko, ukame wa muda 

mrefu na vimbunga. Hali hii imesababisha athari kubwa kwa maendeleo 

yaliyopatikana kwa gharama kubwa na uwekezaji wa muda mrefu, hususani katika 

nchi zinazoendelea ikiwemo Tanzania. Mathalani, taarifa ya IMF RSF kama 

ilivyonukuliwa kwenye Andiko la Mradi wa Ramani za Vihatarishi vyaTabianchi 

Tanzania: Uundaji wa Jukwaa la Kukusanya na Kusambaza Taarifa za Hali ya 

Hewa la mwaka 2025, inaeleza kuwa, Tanzania kwa asili ipo katika hatari ya 

kukumbwa na mafuriko na hali hiyo itaendelea kuongezeka kutokana na 

ongezeko la mvua, ambapo maeneo karibu yote ya Halmashauri za Manispaa 

yatakumbwa na mafuriko makubwa wakati wa msimu wa mvua na watu takribani 

45,000 wanakadiriwa kuwa katika maeneo hatarishi. Aidha, watu wapatao milioni 

4.8 wanatarajiwa kupata athari za moja kwa moja kutokana na ukame nchini. 

Vilevile, kwa mujibu wa taarifa hiyo mwaka 2018, mafuriko katika jiji la Dar es 

Salaam pekee yaliigharimu nchi zaidi ya dola za Kimarekani milioni 100 

(inayokadiriwa kufikia 2% ya pato la taifa). Isitoshe, inakadiriwa kuwa uharibifu 

katika miundombinu ya usafirishaji utafikia dola za Kimarekani milioni 70 kwa 

mwaka.  

8.2. Endapo mipango ya maendeleo haitazingatia vihatarishi vya maafa vinavyotokana 

na mabadiliko ya tabianchi, sekta mbalimbali zitaathiriwa kwa kiwango kikubwa. 

Kutokuzingatia vihatarishi vya maafa ni pamoja na jamii kuendelea kujenga 

makazi kwenye maeneo hatarishi hali inayoongeza uwezekano wa uharibifu na 

vifo wakati wa maafa; ujenzi wa miundombinu isiyokuwa himilivu ambapo itaweza 

kuharibiwa kirahisi na mafuriko na hivyo kusababisha kuzorota kwa shughuli za 

kiuchumi na kijamii; shughuli za kilimo, ufugaji na uvuvi zitakuwa katika hatari ya 

kuathiriwa na ukame na mafuriko na hivyo kuathiri upatikanaji wa malisho, 

kupungua kwa uzalishaji wa chakula, na kuathiri viumbe maji, hali inayotishia 

usalama wa chakula na ukuaji wa uchumi.  

8.3. Athari nyingine ni kupungua kwa umeme katika mitambo ya uzalishaji umeme 

kutokana na ukame au uharibifu wa miundombinu ya kusafirisha umeme na hivyo 



10 

 

kuathiri shughuli za kiuchumi na kijamii; kutokea kwa maporomoko na mafuriko 

kwenye machimbo ya madini na kusababisha vifo na hivyo kuathiri nguvu kazi ya 

Taifa na uharibifu wa mazingira.  

8.4. Ili kuzuia na kupunguza madhara hayo na kuwa na maendeleo endelevu, ni 

muhimu shughuli zote za maendeleo hususuni, mipango ya matumizi ya ardhi, 

mipango miji, ujenzi wa miundombinu na kilimo zizingatie taarifa na ramani za 

vihatarishi vya maafa Vinavyotokana na Mabadiliko ya tabianchi. Kwa kufanya 

hivyo, serikali na wadau wa maendeleo wanaweza kufanya maamuzi sahihi ili 

kupunguza hatari zinazoweza kuepukika, na kufikia azma ya kuwa na jamii 

himilivu na stahimilivu dhidi ya vihatarishi vya majanga na yenye uwezo wa kuzuia, 

kukabili maafa na kurejesha hali kwa maendeleo endelevu kama ilivyoainishwa 

katika dira ya Sera ya Taifa ya Usimamizi wa Maafa ya Mwaka 2004 (Toleo la 

Mwaka 2025). 
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9. MIONGOZO YA KUZINGATIA 

Katika kuhakikisha kuwa Ramani za Vihatarishi vya Maafa Vinavyotokana na 

Mabadiliko ya tabianchi zinazingatiwa katika mipango na utekelezaji wa shughuli 

za maendeleo, Mwongozo huu umeainisha maeneo mahususi yatakayotakiwa 

kuzingatiwa na sekta na wadau katika ngazi zote kama ifuatavyo: 

9.1. SEKTA YA ARDHI  

9.1.1. Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi katika kutekeleza 

majukumu ya usimamizi wa ardhi itaratibu, kusimamia na kuzingatia 

utekelezaji wa Mwongozo wa Uzingatiaji wa Vihatarishi vya Maafa 

Vinavyotokana na Mabadiliko ya Tabianchi katika Mipango ya Maendeleo 

katika ngazi ya wizara na taasisi zilizo chini yake wakati wa: -   

(i) Kuandaa michoro ya mipango miji na mipango ya matumizi ya ardhi; 

(ii) Kupima ardhi na kutayarisha ramani; 

(iii) Kusimamia upangaji wa miji na vijiji; 

(iv) Kusimamia matumizi ya ardhi kwa mujibu wa ramani za mipango miji 

na mipango ya matumizi ya ardhi; na 

(v) Kusimamia mabadiliko ya matumizi ya ardhi. 

9.1.2. Ofisi ya Rais – Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa katika kutekeleza 

majukumu ya usimamizi wa ardhi itaratibu na kusimamia utekelezaji wa 

Mwongozo wa Uzingatiaji wa Vihatarishi vya Maafa Vinavyotokana na 

Mabadiliko ya Tabianchi katika Mipango ya Maendeleo   katika Sekretarieti 

za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa. 

 

9.1.3. Mamlaka za Serikali za Mitaa katika kutekeleza majukumu ya usimamizi 

wa ardhi zitapaswa kuzingatia Ramani za Vihatarishi vya Maafa 

Vinavyotokana na Mabadiliko ya tabianchi wakati wa: 

(i) Kuandaa michoro ya mipango miji na mipango ya matumizi ya ardhi; 

(ii) Kusimamia upangaji na uendelezaji wa miji na vijiji; 
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(iii) Kupima ardhi na kutayarisha ramani; 

(iv) Kutoa na kuidhinisha vibali vya ujenzi; 

(v) Kusimamia matumizi ya ardhi kwa mujibu wa ramani za mipango miji 

na mipango ya matumizi ya ardhi;  

(vi) Kusimamia mabadiliko ya matumizi ya ardhi; na 

(vii) Kuandaa mipango ya dharura ikiwemo kuainisha maeneo ya kuweka 

vituo vya kuhamisha watu na maeneo ya kimkakati ya kuhifadhi 

misaada wakati wa maafa. 

9.2. SEKTA YA UJENZI NA MIUNDOMBINU  

Wizara yenye dhamana na ujenzi katika kutekeleza majukumu ya majenzi na 

vivuko itaratibu, kusimamia na kuzingatia utekelezaji wa Mwongozo wa 

Uzingatiaji wa Vihatarishi vya Maafa Vinavyotokana na Mabadiliko ya 

Tabianchi katika Mipango ya Maendeleo katika ngazi ya wizara na taasisi zilizo 

chini yake wakati wa: 

(i) Upembuzi yakinifu, usanifu wa kina na utekelezaji wa miradi ya ujenzi wa 

barabara, madaraja, vivuko na majengo; 

(ii) Kusimamia uzingatiaji wa viwango vya usalama na uhimilivu wa 

miundombinu; 

(iii) Ujenzi wa majengo na miundombinu ya serikali; 

(iv) Uwekaji wa viwango na ufuatiliaji wa ubora katika ujenzi, ukarabati na 

matengenezo ya barabara, madaraja, vivuko na majengo;  

(v) Kutoa huduma ya ushauri kwa majengo ya serikali; na 

(vi) Kuandaa vigezo vya ujenzi kwa majengo na miundombinu muhimu. 

  



13 

 

9.3. SEKTA YA UCHUKUZI 

Wizara yenye dhamana na uchukuzi katika kutekeleza majukumu 

iliyokasimiwa itaratibu, kusimamia na kuzingatia utekelezaji wa Mwongozo wa 

Uzingatiaji wa Vihatarishi vya Maafa Vinavyotokana na Mabadiliko ya 

Tabianchi katika Mipango ya Maendeleo   katika ngazi ya wizara na taasisi 

zilizo chini yake wakati wa: 

(i) Upembuzi yakinifu, usanifu wa kina na utekelezaji wa miradi ya ujenzi wa 

reli, bandari, viwanja vya ndege, meli na miundombinu ya uokoaji majini; 

(ii) Kusimamia usafiri na usafirishaji kwa njia ya anga, reli na njia ya maji; na 

(iii) Uwekaji na usimamizi wa viwango vya ubora wa vyombo na huduma za 

usafiri na usafirishaji pamoja na ufuatiliaji wa ubora wa miundombinu ya 

reli, viwanja vya ndege, bandari na meli. 

9.4. SEKTA YA KILIMO 

Wizara yenye dhamana na kilimo katika kutekeleza majukumu iliyokasimiwa, 

itaratibu, kusimamia na kuzingatia utekelezaji wa Mwongozo huu katika ngazi 

ya wizara na taasisi zilizo chini yake wakati wa: 

(i) Kutambua, kupanga na kusimamia matumizi bora ya ardhi ya kilimo;  

(ii) Kufanya upembuzi yakinifu na usanifu wa kina wa miradi ya kuendeleza 

miundombinu ya kilimo ikiwemo kilimo cha umwagiliaji; 

(iii) Kuandaa mikakati, mipango ya maendeleo ya mazao na kuratibu 

utekelezaji wake; 

(iv) Kushauri uzalishaji wa mazao kulingana na ikolojia. 

(v) Kufanya utafiti, mafunzo na huduma za ugani katika kilimo; 

(vi) Kusimamia usalama wa chakula na uhifadhi wa kimkakati na ufatiliaji wa 

masoko ya bidhaa za kilimo; 

(vii) Kupanga na kutekeleza mipango ya kilimo inayozingatia mabadiliko ya 

tabianchi;  
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(viii) Kubuni bidhaa za bima kwa ajili ya kilimo kwa kuzingatia hatari 

zinazotokana na mabadiliko ya tabianchi; na 

(ix) Kusimamia na kutoa taarifa za mapema za vihatarishi vya mazao  

9.5. SEKTA YA MIFUGO NA UVUVI 

Wizara yenye dhamana mifugo na uvuvi katika kutekeleza majukumu 

iliyokasimiwa, itaratibu, kusimamia na kuzingatia utekelezaji wa Mwongozo 

katika ngazi ya wizara na taasisi zilizo chini yake wakati wa: 

(i) Kupanga, kutenga na kutekeleza mikakati ya uendelezaji wa nyanda za 

malisho; 

(ii) Kufanya upembuzi yakinifu, usanifu wa kina na kujenga miundombinu ya 

maji kwa ajili ya mifugo na uvuvi; 

(iii) Kutambua maeneo yenye hatari ya milipuko ya magonjwa ya mifugo 

yanayochochewa na mabadiliko ya hali ya hewa; 

(iv) Kufanya utafiti, kutoa mafunzo na huduma za ugani katika mifugo na 

uvuvi; 

(v) Kubuni bidhaa za bima kwa ajili ya mifugo kwa kuzingatia hatari 

zinazotokana na mabadiliko ya tabianchi; na 

(vi) Kutambua na kuendeleza maeneo salama yenye uwezo wa kustahimili 

mabadiliko ya tabianchi kwa mazalia na ufugaji wa samaki. 

9.6. SEKTA YA NISHATI  

Wizara yenye dhamana na Nishati katika kutekeleza majukumu 

iliyokasimiwa, itaratibu, kusimamia na kuzingatia utekelezaji wa Mwongozo 

katika ngazi ya wizara na taasisi zilizo chini yake wakati wa: 

(i) Kufanya utafiti, uchimbaji na uzalishaji wa mafuta, jotoardhi na gesi; 

(ii) Kufanya upembuzi yakinifu, usanifu wa kina na ujenzi wa miundombinu 

ya uzalishaji na usafirishaji wa umeme pamoja na uchimbaji wa mafuta 

na gesi; na 
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(iii) Usimamizi na uendelezaji wa miundombinu ya umeme, mafuta na gesi 

pamoja na nishati jadidifu. 

9.7. SEKTA YA MALIASILI NA UTALII 

Wizara yenye dhamana na Maliasili na Utalii katika kutekeleza majukumu 

iliyokasimiwa, itaratibu, kusimamia na kuzingatia utekelezaji wa Mwongozo 

katika ngazi ya wizara na taasisi zilizo chini yake wakati wa: 

(i) Kuanzisha na kuendeleza hifadhi za wanyamapori, mapori tengefu na 

hifadhi za misitu; na 

(ii) Kusimamia na kuendeleza maeneo yaliyohifadhiwa ikiwemo maeneo 

oevu. 

9.8. SEKTA YA MADINI 

Wizara yenye dhamana na Madini katika kutekeleza majukumu iliyokasimiwa, 

itaratibu, kusimamia na kuzingatia utekelezaji wa Mwongozo katika ngazi ya 

wizara na taasisi zilizo chini yake wakati wa: 

(i) Kutenga maeneo kwa ajili ya shughuli za utafiti, utafutaji na uchimbaji 

wa madini; 

(ii) Kufanya upembuzi yakinifu kwa ajili ya mipango na program za 

uchimbaji wa madini; 

(iii) Kuandaa mikakati, mipango ya maendeleo ya sekta ya madini na 

kuratibu utekelezaji wake; na 

(iv) Kuratibu upatikanaji wa maeneo ya wachimbaji wadogo yenye taarifa 

sahihi za kijiosayansi na kuratibu ugawaji wake kwa wachimbaji wadogo. 

9.9. SEKTA YA MAJI  

Wizara yenye dhamana na Maji katika kutekeleza majukumu iliyokasimiwa, 

itaratibu, kusimamia na kuzingatia utekelezaji wa Mwongozo katika ngazi ya 

wizara na taasisi zilizo chini yake wakati wa: 
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(i) Kutayarisha na kusimamia utekelezaji wa Mikakati na Programu ya 

Maendeleo ya Sekta ya Maji. 

(ii) Kukusanya, kuchambua, kutafsiri na kuhifadhi takwimu muhimu za 

Sekta ya Maji; 

(iii) Kutoa miongozo ya kusimamia utoaji wa huduma za maji na usafi wa 

mazingira vijijini na mijini na matumizi endelevu ya rasilimali za maji; 

(iv) Kuendeleza tafiti kuhusu teknolojia bora zinazotumika katika kutoa 

huduma ya maji; na 

(v) Kufanya upembuzi yakinifu, usanifu wa kina na ujenzi wa miundombinu 

ya maji.  

9.10. SEKTA YA AFYA  

Wizara yenye dhamana na Afya katika kutekeleza majukumu iliyokasimiwa, 

itaratibu, kusimamia na kuzingatia utekelezaji wa Mwongozo katika ngazi ya 

wizara na taasisi zilizo chini yake wakati wa: 

(i) Ufuatiliaji na udhibiti wa magonjwa ya milipuko; 

(ii) Usimamizi wa huduma za afya na miundombinu ya afya; 

(iii) Kuhamasisha na kutoa elimu kwa umma namna ya kujikinga na 

magonjwa; na 

(iv) Kuandaa mikakati, mipango ya maendeleo ya sekta ya afyai na kuratibu 

utekelezaji wake. 

9.11. SEKTA YA ELIMU 

Wizara yenye dhamana na elimu katika kutekeleza majukumu iliyokasimiwa, 

itaratibu, kusimamia na kuzingatia utekelezaji wa Mwongozo katika ngazi ya 

wizara na taasisi zilizo chini yake wakati wa: 

(i) Kutayarisha na kusimamia utekelezaji wa mikakati na programu za 

maendeleo ya sekta ya elimu; 
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(ii) Kuainisha na kusimamia mahitaji ya nchi katika ujuzi na uendelezaji wa 

wataalamu wa ndani katika sayansi, teknolojia na ubunifu; na 

(iii) Kusimamia na kuendelea utafiti katika sayansi na teknolojia. 

9.12. SEKTA YA USTAWI WA JAMII 

Wizara yenye dhamana na ustawi wa jamii katika kutekeleza majukumu 

iliyokasimiwa, itaratibu, kusimamia na kuzingatia utekelezaji wa Mwongozo 

katika ngazi ya wizara na taasisi zilizo chini yake wakati wa: 

(i) Kutayarisha na kusimamia utekelezaji wa mikakati na programu za 

maendeleo ya sekta ya elimu; na 

(ii) Kujenga ustahimilivu wa jamii na makundi maalum katika kutambua 

madhara na kuchua hatua dhidi ya vihatarishi vya maafa vinavyotokana 

na mabadiliko na tabianchi. 

9.13. USIMAMIZI WA MAZINGIRA 

Wizara yenye dhamana na mazingira katika kutekeleza majukumu 

iliyokasimiwa, itaratibu, kusimamia na kuzingatia utekelezaji wa Mwongozo 

katika ngazi ya wizara na taasisi zilizo chini yake wakati wa: 

(iii) Kufanya tathmini ya athari kwa mazingira na jamii; 

(iv) Kufanya ukaguzi na uhakiki wa mazingira; 

(v) Kuainisha vipaumbele vya kuwekeza katika urejeshaji wa mazingira 

kama vile upandaji miti, ufufuaji wa maeneo oevu na kupambana na hali 

ya jangwa; na 

(vi) Kuandaa na kutekeleza mipango ya kupunguza uzalishaji wa gesi joto; 

9.14. URATIBU WA MAAFA 

Wizara yenye dhamana na uratibu wa maafa pamoja na jukumu la jumla la 

kusimamia utekelezaji wa mwongozo huu katika Sekta na ngazi zote, itaratibu, 

kusimamia na kuzingatia utekelezaji wa Mwongozo wakati wa:  
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(i) Kuratibu maandalizi ya mipango ya dharura ikiwemo kuainisha maeneo 

ya kuweka vituo vya kuhamisha watu na njia salama za uokoaji na 

maeneo ya kimkakati ya kuhifadhi misaada; 

(ii) Kuratibu na kufanya utafiti, tathmini na kuandaa modeli za kisayansi na 

ramani kwa kuainisha aina za majanga, hatari zilizopo na uwezekano 

wa kutokea pamoja na kuainisha uwezo wa usimamizi wa janga; 

(iii) Kufanya tathmini ya uharibifu na mahitaji kwa ajili ya urejeshaji hali 

kutokana na madhara ya maafa; 

(iv) Kuratibu utambuzi na ubainishaji wa maeneo ya vipaumbele kwa ajili ya 

kuwekewa miundombinu ya kuzuia majanga kama vile kingo za kuzuia 

mafuriko na mabwawa ya dharura;  

(v) Kufanya ufuatiliaji wa mwenendo wa hali ya majanga nchini kwaajili ya 

kurekebisha au kuimarisha mikakati ya kuzuia, kupunguza kujiandaa, na 

kukabili majanga yanayohusiana na mabadiliko ya tabianchi; na 

(vi) Kuratibu na kusimamia uhuishaji wa taarifa za kwenye ramani ya 

vihatarishi pamoja na kujenga uwezo kwa wadau kuhusu matumizi ya 

ramani. 
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10. UTARATIBU WA UENDESHAJI WA MFUMO WA RAMANI YA 
MAENEO HATARISHI 

Mfumo wa Ramani ya Vihatarishi vya Mafaa vinavyotokana na mabadiliko ya tabianchi 

utakuwa kama inavyoonekana katika jedwali lifuatalo linalobainisha aina ya watumiaji, 

na majumuku yao:  

NA. AINA YA 
MTUMIAJI 

MAHALI 
ANAPOTOKA  

MAJUKUMU KWENYE MFUMO 

1.  Mtazamaji / 
Mtumiaji wa 
Kawaida 
(Viewer/User) 

Wizara/Taasisi/Idara 
ya Serikali  

a) Kuangalia ramani zilizopo 
kwenye mfumo  

b) Kupakua taarifa au ramani 
kutoka kwenye mfumo 

2.  Mratibu wa 
Maafa (Focal 
Person - Admin)  

Wizara/Taasisi/Idara 
ya Serikali 

a) Kuangalia na kuongeza taarifa 
mpya kwenye mfumo  

b) Kuongeza tabaka (layers) za 
ramani/taarifa za taasisi yake 
(cartographic group), 

c) Kuongeza watumiaji wapya 
kutoka katika taasisi yake 

3.  Msimamizi wa 
usimikwaji 
mfumo (Hosting 
Site) 

Serikali Mtandao 
(eGA) 

a) Inahakikisha tovuti inapatikana 
wakati wote kwa watumiaji bila 
kukatika au matatizo ya 
upatikanaji. 

b) Inatoa ulinzi dhidi ya vitisho vya 
mtandaoni kama vile malware, 
DDoS attacks, na hacking 
attempts. 

4.  Msimamizi wa 
Tovuti (Site 
Administrator) 

Mamlaka ya Hali ya 
Hewa Tanzania 

a) Kuongeza aina ya data/ taarifa 
za hali ya hewa kwenye mfumo  

b) Kuongeza viashiria (indicators) 
vya mabadiliko ya tabianchi 

c) Kudhibiti mbinu ya modeli ya 
hali ya hewa (climate model 
technique - Time slice)  

5.  Msimamizi Mkuu 
(Super 
Administrator) 

Ofisi ya Waziri Mkuu  a) Kusimamia mfumo  
b) Kuweka miongozo, kuratibu 

usalama wa mfumo, na 
kufuatilia matumizi yote ya 
mfumo kwa ujumla 
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11. USIMAMIZI WA MFUMO WA RAMANI ZA VIHATARISHI VYA 
MAAFA VINAVYOHUSIANA NA TABIA NCHI 

11.1 Afisa Kiungo: Inapendekezwa afisa kiungo awe mtumishi wa 

wizara/taasisi mwenye ujuzi wa GIS/TEHAMA, mipango ya matumizi ya 

ardhi, mazingira, maji, kilimo n.k.  

11.2 Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania: Itakuwa msimamizi wa kiufundi wa 

mfumo wa data za hali ya hewa na itatekeleza wajibu kama Site 

Administrator. 

11.3 Ofisi ya Waziri Mkuu: Itakuwa msimamizi mkuu (Super Administrator) wa 

Mfumo na itakuwa na wajibu wa kuratibu matumizi ya taarifa za kwenye 

mfumo na kuhakikisha mfumo taarifa za kwenye mfumo zinasashishwa 

mara kwa mara. 

11.4 Serikali Mtandao (eGA): itakuwa na wajibu wa kuhakikisha tovuti 

inapatikana wakati wote na kuwa salama dhidi ya vitisho vya mtandaoni. 
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12. HITIMISHO 
Mwongozo wa Uzingatiaji wa Vihatarishi vya Maafa Vinavyotokana na Mabadiliko ya 

Tabianchi katika Mipango ya Maendeleo umeandaliwa ili kuwezesha juhudi za pamoja 

kati ya wizara, idara za serikali, sekta binafsi na wadau wengine katika kuzuia, 

kujiandaa, kupunguza na kukabili majanga, kwa kutumia Ramani ya Vihatarishi kama 

nyenzo kuu ya kupanga na kutekeleza shughuli mbalimbali za kiuchumi na kijamii. 

Utekelezaji wa mwongozo huu utaimarisha uhimilivu wa jamii, miji na vijiji, 

miundombinu na shughuli za kiuchumi dhidi ya maafa yatokanayo na mabadiliko ya 

tabianchi na hivyo kuiwezesha nchi yetu kufikia azma ya maendeleo endelevu. 




